Banner chính

Người nước ngoài có được sở hữu nhà dài hạn tại Việt Nam không?

Hỏi: Tôi là Emilly, quốc tịch Anh. Tôi đang có dự định mua nhà của một chủ đầu tư tại Việt Nam. Tuy nhiên tôi còn băn khoăn không biết người nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở dài hạn tại Việt Nam không?

Người nước ngoài mua nhà
Người nước ngoài không có quyền sở hữu nhà thời hạn lâu dài tại Việt Nam. Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 7 Nghị định số 99/ 2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật nhà ở đã quy định về thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài cụ thể: Cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 159 của Luật Nhà ở được sở hữu nhà ở tối đa không quá 50 năm, tính từ ngày được cấp Giấy chứng nhận; đến khi hết thời hạn sở hữu nhà ở ghi trong Giấy chứng nhận, nếu chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì được Nhà nước xem xét, gia hạn thêm theo quy định tại Điều 77 của Nghị định này.

Theo quy định, người nước ngoài không có quyền sở hữu nhà thời hạn lâu dài và ổn định mà chỉ được sở hữu nhà ở tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận. Khi hết thời hạn chủ sở hữu có quyền gia hạn thêm theo nhu cầu tại các trường hợp điều 77 Nghị định số 99/ 2015/NĐ-CP.

Theo Luật sư Nguyễn Thanh Hà
(Chủ tịch Công ty Luật SBLaw)

(Theo Đầu tư Bất động sản)  

Phần mềm quảng cáo facebook Autoshare
Khuyến mại lớn dự án hải an center trong tháng 4
Bất động sản xuyên mộc - vũng tàu

友情链接:代孕 武汉代孕 捐卵 武汉代孕 代孕 代孕 武汉代孕 代孕

代孕|北京代孕|武汉代孕|代孕|武汉代孕|深圳代孕|武汉代孕|代孕|武汉代孕|代孕| 捐卵 |代孕网|武汉代孕|武汉代孕|捐卵| 武汉代孕|代孕|代孕|代孕网 |武汉代孕 | 广州代孕 |捐卵|上海代孕|代孕公司|武汉代孕|武汉代孕 | 捐卵|代孕中介|代孕