Banner chính

Nhận quyền sử dụng đất của bố mẹ

Trước đây cha mẹ tôi được ông bà nội cho 1 miếng đất, đã sang tên cho bố mẹ tôi. Hiện tại bố tôi đã mất được 3 năm, còn mẹ tôi thì đã tách hộ khẩu đi khỏi địa phương từ ngày bố tôi mất. Vậy tôi có thể sang tên lại cho mình được không và ông bà nội tôi có được lấy lại hay không?

Nhận quyền sử dụng đất của bố mẹ

Hỏi: Trước đây cha mẹ tôi được ông bà nội cho 1 miếng đất, đã sang tên cho bố mẹ tôi. Hiện tại bố tôi đã mất được 3 năm, còn mẹ tôi thì đã tách hộ khẩu đi khỏi địa phương từ ngày bố tôi mất. Vậy tôi có thể sang tên lại cho mình được không và ông bà nội tôi có được lấy lại hay không?

Trả lời:

1. Quyền thừa kế của bạn

Quyền sử dụng đất do ông bà bạn tặng cho bố mẹ bạn và bố mẹ bạn đã làm thủ tục sang tên nên chủ sử dụng của thửa đất là bố mẹ bạn. Bố mẹ bạn có các quyền của chủ sử dụng đất: chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất.

Cho dù mẹ bạn đã chuyển hộ khẩu đến địa phương khác nhưng mẹ bạn vẫn có quyền đối với thửa đất đó. Về phần quyền của bố bạn thì khi bố bạn chết, phần quyền sử dụng đất đó được coi là di sản thừa kế và được chia cho những người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật. Nếu bố bạn không để lại di chúc thì di sản đó được chia cho người thừa kế theo Điều 676 Bộ luật Dân sự:

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

- Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

- Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Theo quy định trên thì những người được hưởng di sản của bố bạn gồm: bạn, mẹ bạn, ông bà nội của bạn. Các đồng thừa kế phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật để nhận phần di sản mình được hưởng. Bạn chỉ được nhận một phần di sản mà bố bạn để lại chứ không được hưởng toàn bộ quyền sử dụng đất đó. Và bạn sẽ trở thành đồng chủ sử dụng thửa đất với mẹ bạn và các đồng thừa kế khác. Trừ trường hợp: ông bà nội bạn tặng cho bạn phần di sản mà ông bà được hưởng từ bố bạn; mẹ bạn tặng cho phần di sản được hưởng đồng thời tặng cho phần tài sản trong khối tài sản chung vợ chồng của bố mẹ bạn thì bạn sẽ trở thành chủ sử dụng của toàn bộ thửa đất và có quyền đăng ký sang tên mình trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó.

2. Việc ông bà nội bạn lấy lại quyền sử dụng đất.

Như trên đã nói, thửa đất thuộc quyền sử dụng của bố mẹ bạn, ông bà nội bạn không còn quyền gì đối với thửa đất nữa. Do vậy, ông bà không thể đòi lại mảnh đất. Tuy nhiên, ông bà vẫn có quyền nhận di sản thừa kế do bố bạn để lại là một phần quyền sử dụng đất đó. Và khi làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế, ông bà có quyền đứng tên đồng chủ sử dụng thửa đất với các đồng thừa kế khác (trừ trường hợp ông bà bạn từ chối nhận di sản hoặc tặng cho phần di sản được nhận cho bạn như đã nói ở trên).

Theo Pháp luật

 

Phần mềm quảng cáo facebook Autoshare
Khuyến mại lớn dự án hải an center trong tháng 4
Trung tâm thương mại hải an bắc giang

友情链接:代孕 武汉代孕 捐卵 武汉代孕 代孕 代孕 武汉代孕 代孕

代孕|北京代孕|武汉代孕|代孕|武汉代孕|深圳代孕|武汉代孕|代孕|武汉代孕|代孕| 捐卵 |代孕网|武汉代孕|武汉代孕|捐卵| 武汉代孕|代孕|代孕|代孕网 |武汉代孕 | 广州代孕 |捐卵|上海代孕|代孕公司|武汉代孕|武汉代孕 | 捐卵|代孕中介|代孕